Hành chínhHỏi đáp pháp luật

Chậm khai báo thuế khi đổi CCCD phạt thế nào?

Đổi CCCD có phải khai báo thuế?
93

Đổi CCCD có phải khai báo thuế?

Chậm khai báo thuế khi đổi CCCD phạt thế nào? Chậm khai báo thuế khi đổi CCCD có bị phạt? Hiện nay nhà nước đang thực hiện việc chuyển đổi từ CMND/CCCD mã vạch sang CCCD gắn chíp, khi thay đổi số CCCD thì phải thông báo cho những cơ quan nào, trong thời hạn bao lâu?

1. Thay đổi CCCD có phải khai báo thuế?

Khoản 2 Điều 36 Luật Quản lý thuế 2019 quy định:

Người nộp thuế đăng ký thuế trực tiếp với cơ quan thuế khi có thay đổi thông tin đăng ký thuế thì phải thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày phát sinh thông tin thay đổi.

Thay đổi số CCCD chính là thay đổi thông tin đăng ký thuế

=> Thay đổi số CCCD phải khai báo thuế.

Tuy nhiên về thời hạn khai báo thuế khi thay đổi CCCD đã được sửa đổi bởi Nghị định 125/2020/NĐ-CP như trong mục 2 của bài viết

Thay đổi CCCD có phải khai báo thuế?

2. Thời hạn khai báo thế khi đổi CCCD

Khoản 6 điều 11 Nghị định 125/2020/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm về thời hạn thông báo thay đổi thông tin trong đăng ký thuế như sau:

Quy định tại Điều này không áp dụng đối với trường hợp sau đây:

a) Cá nhân không kinh doanh đã được cấp mã số thuế thu nhập cá nhân chậm thay đổi thông tin về chứng minh nhân dân khi được cấp thẻ căn cước công dân;

=> Chậm khai báo thuế khi đổi từ CMND sang CCCD thì sẽ không bị xử phạt.

Điều này là hợp lý, bởi: Trong đợt cao điểm, có thể thẻ CCCD khi được trả về tận tay người dân sẽ chậm hơn mốc quy định 10 ngày kể từ ngày phát hành thẻ.

=> Người dân không bắt buộc phải khai báo thuế trong thời gian 10 ngày từ ngày đổi CCCD và cơ quan thuế chỉ khuyến khích người nộp thuế khi thay đổi thông tin đăng ký thuế thì cập nhật lại với cơ quan thuế

3. Chậm khai báo thuế khi đổi CCCD phạt thế nào?

Như đã phân tích tại mục 2 bài này, người dân chậm khai báo thuế do đổi từ CMND sang CCCD thì sẽ không bị phạt

=> Chậm khai báo thuế khi đổi CCCD không bị xử phạt

4. Thay đổi CCCD với thuế

Các bạn có thể khai báo thuế khi thay đổi CCCD thông qua công ty hoặc tự mình thực hiện

4.1 Thay đổi CCCD với thuế qua công ty

Hồ sơ thay khai báo thuế gồm:

4.2 Người dân tự mình khai báo thuế

Hồ sơ khai báo thuế gồm:

Trên đây, Hoatieu.vn đã trả lời câu hỏi Chậm khai báo thuế khi đổi CCCD phạt thế nào? Mời các bạn tham khảo thêm các bài viết có liên quan tại mục Hành chính, mảng Hỏi đáp pháp luật

0 ( 0 bình chọn )

Thi Quốc Gia Thi THPT Quốc Gia 2021 của nhà xuất bản Giáo Dục Việt nam

https://thiquocgia.vn
Tổng hợp tài liệu ôn thi THPT Quốc Gia 2020 - 2021, Thi tốt nghiệp, Tài liệu luyện thi

Bài viết liên quan

Bài viết mới

Xem thêm