Dân sựHỏi đáp pháp luậtHôn nhân

Chưa đủ 18 tuổi kết hôn phạt bao nhiêu?

Độ tuổi kết hôn đúng luật
19

Độ tuổi kết hôn đúng luật

Hiện nay việc kết hôn khi chưa đủ tuổi xảy ra khá phổ biến. Người dân thường chủ quan và thờ ơ trước quy định của pháp luật. Vậy nếu tổ chức kết hôn cho người chưa đủ tuổi mà bị phát hiên thì mức xử phạt là bao nhiêu? Bài viết này Hoatieu.vn sẽ giải đáp cho bạn.

1. Định nghĩa kết hôn chưa đủ tuổi

Theo quy định tạo Khoản 8 Điều 3 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

“Tảo hôn là việc lấy vợ, lấy chồng khi một bên hoặc cả hai bên chưa đủ tuổi kết hôn theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 8 của Luật này”.

Theo đó, ta dẫn chiếu đến Điều 8 Luật này:

“1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên”.

Như vậy, kết hôn chưa đủ tuổi là việc nam hoặc nữ lấy vợ, lấy chồng hoặc cả hai kết hôn khi chưa đủ 20 tuổi đối với nam, 18 tuổi đối với nữ. Mặc khác, việc kết hôn chưa đủ tuổi còn được gọi là tảo hôn.

2. Độ tuổi nam, nữ được kết hôn

Theo quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014:

Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

Như vậy, nam đủ 20 tuổi và nữ đủ 18 tuổi được kết hôn, khi đó bạn mới không vi phạm pháp luật về độ tuổi kết hôn.

3. Mức phạt khi kết hôn chưa đủ tuổi

Căn cứ quy định tại Điều 47 Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình… như sau:

Điều 47. Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó.

Như vậy, câu hỏi mà mọi người vẫn thường hay thắc mắc đó là kết hôn cho người chưa đủ tuổi có vi phạm không? Thì câu trả lời là có vi phạm quy định pháp luật. Hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.0000 đồng.

Đối với hành vi kết hôn khi chưa đủ tuổi, đã bị phạt cảnh cáo, phạt tiền về hành vi kết hôn trái pháp luật; đã có quyết định của Tòa án buộc chấm dứt quan hệ mà vẫn cố tình duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật thì bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Chưa đủ 18 tuổi kết hôn phạt bao nhiêu?

4. Một số câu hỏi liên quan khác

4.1 Nam 18 tuổi kết hôn với nữ 17 tuổi có vi phạm pháp luật không?

Như đã giới thiệu ở trên, độ tuổi kết hôn của nam và nữ được quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 thì nam 18 tuổi kết hôn với nữ 17 tuổi sẽ là vi phạm pháp luật.

4.2 Lấy vợ dưới 18 tuổi có vi phạm pháp luật không?

Cũng theo quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 thì việc lấy vợ dưới 18 tuổi có vi phạm pháp luật.

4.3 16 và 17 tuổi có được đăng ký kết hôn không?

Theo điểm a, khoản 1, điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định như sau:

Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a)Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Như vậy, chỉ khi nào nam từ đủ 20 tuổi trở lên và nữ từ đủ 18 tuổi trở lên mới được đăng ký kết hôn. Do đó, 16 và 17 tuổi không được đăng ký kết hôn.

4.4 Luật mới về độ tuổi kết hôn

Cho đến nay vẫn chưa có luật mới nào về độ tuổi kết hôn. Bạn muốn tra cứu về độ tuổi và các quy định về kết hôn thì hiện nay chỉ có Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định cụ thể và chi tiết nhất.

Ngoài ra, ta còn có Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình…

Mời các bạn tham khảo thêm một số bài viết hữu ích khác như: Thủ tục đăng ký kết hôn, Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn từ chuyên mục Hỏi đáp pháp luật của trang Hoatieu.vn.

0 ( 0 bình chọn )

Thi Quốc Gia Thi THPT Quốc Gia 2021 của nhà xuất bản Giáo Dục Việt nam

https://thiquocgia.vn
Tổng hợp tài liệu ôn thi THPT Quốc Gia 2020 - 2021, Thi tốt nghiệp, Tài liệu luyện thi

Bài viết liên quan

Bài viết mới

Xem thêm