Hành chínhHỏi đáp pháp luật

Công ty ép nhân viên trực Tết có vi phạm pháp luật?

Quy định pháp luật đối với lao động
55

Quy định pháp luật đối với lao động

Tết đang đến rất gần với mọi nhà. Vì mấy ngày tết được nghỉ, do vậy mà các cơ quan, công ty đều phải bố trí người trực tết để đảm bảo hoạt động của mình. Việc trực tết nếu được lao động, nhân viên đồng ý thì không sao. Vậy nếu không được sự đồng ý của nhân viên thì Công ty sẽ bị xử phạt thế nào?

1. Thời gian nghỉ lễ, tết theo quy định pháp luật

Căn cứ theo quy định tại Điều 112 Bộ luật lao động 2019 thì thời gian nghỉ lễ, tết được quy định như sau:

Điều 112. Nghỉ lễ, tết

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

a) Tết Dương lịch: 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

b) Tết Âm lịch: 05 ngày;

c) Ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

đ) Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

2. Lao động là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài các ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

3. Hằng năm, căn cứ vào điều kiện thực tế, Thủ tướng Chính phủ quyết định cụ thể ngày nghỉ quy định tại điểm b và điểm đ khoản 1 Điều này.

Như vậy, tết âm lịch người lao động sẽ được nghỉ 05 ngày và được hưởng nguyên lương của 5 ngày không làm việc đó.

Công ty ép nhân viên trực tết có vi phạm pháp luật?

2. Điều kiện để làm thêm giờ

Căn cứ theo quy định tại điểm a Khoản 2 Điều 107 Bộ luật lao động 2019 thì việc làm thêm giờ phải được sự đồng ý của người lao động.

Việc bắt ép nhân viên làm thêm giờ khi người lao động không đồng ý, đặc biệt là vào dịp lễ tết thì sẽ vi phạm pháp luật.

3. Mức xử phạt hành vi bắt ép nhân viên trực tết

Về mức phạt tiền đối với tổ chức (công ty, doanh nghiệp) được quy định tại Điều 5 Nghị định 28/2020/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Mức phạt tiền và thẩm quyền xử phạt

1. Mức phạt tiền quy định đối với các hành vi vi phạm quy định tại Chương II, Chương III và Chương IV của Nghị định này là mức phạt đối với cá nhân, trừ trường hợp quy định tại các khoản 1, 2 Điều 6; khoản 3, 4, 6 Điều 12; khoản 2 Điều 24; khoản 1 Điều 25; khoản 1, 5, 6, 7 Điều 26; khoản 5 Điều 40; các khoản 1, 2, 3, 4, 5 Điều 41; khoản 2, 4 Điều 42; khoản 1, 2 Điều 43; các khoản 1, 2, 3 Điều 44; các khoản 1, 2, 3, 4 Điều 45 của Nghị định này. Mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

2. Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính quy định tại Chương V của Nghị định này là thẩm quyền xử phạt đối với cá nhân. Trong trường hợp phạt tiền, thẩm quyền xử phạt đối với tổ chức bằng 02 lần thẩm quyền xử phạt đối với cá nhân.

3. Tổ chức bị xử phạt tiền gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân trong Nghị định này bao gồm:

a) Cơ quan nhà nước thực hiện hành vi vi phạm, trừ trường hợp thuộc nhiệm vụ quản lý nhà nước được giao;

b) Doanh nghiệp được thành lập và hoạt động theo pháp luật Việt Nam; chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài hoạt động tại Việt Nam;

….”

Về mức phạt tiền, căn cứ quy định tại điểm b Khoản 3 Điều 17 Nghị định 28/2020/NĐ-CP như sau:

Điều 17. Vi phạm quy định về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi

…….

2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định của pháp luật về nghỉ hằng tuần hoặc nghỉ hằng năm hoặc nghỉ lễ, tết.

3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Thực hiện thời giờ làm việc bình thường quá số giờ làm việc theo quy định của pháp luật;

b) Huy động người lao động làm thêm giờ mà không được sự đồng ý của người lao động, trừ trường hợp theo quy định tại Điều 107 của Bộ luật Lao động.

Như vậy, ta có thể thấy, mức xử phạt hành vi vi phạm quy định về nghỉ lễ tết là từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Ngoài ra, hành vi huy động người lao động làm thêm giờ mà không được sự đồng ý của họ thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng.

Người sử dụng lao động là tổ chức thì mức xử phạt gấp 02 lần mức tiền, do vậy mà mức phạt đối với Công ty ép người lao động trực tết khi không được sự đồng thuận của họ sẽ bị xử phạt từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng tùy vào tính chất từ hành vi bắt ép của họ.

Trên đây là ý kiến tư vấn cá nhân của Hoatieu.vn. Mời các bạn tham khảo thêm một số bài viết hữu ích khác như: Mẫu thỏa ước lao động tập thể, Mẫu đơn khởi kiện có hướng dẫn từ chuyên mục Hỏi đáp pháp luật của trang Hoatieu.vn.