Hành chínhHỏi đáp pháp luật

Gặp rủi ro khi tiêm vắc xin Covid -19 có được bồi thường không?

Bồi thường sau khi tiêm vắc xin Covid
90

Bồi thường sau khi tiêm vắc xin Covid

Gặp rủi ro khi tiêm vắc xin Covid -19 có được bồi thường không? Khi tiêm vắc xin, người dân thường lo ngại các biến chứng nặng sau tiêm như sốc phản vệ… Vậy những rủi ro này có được bồi thường hay không? Cùng Hoatieu.vn tìm hiểu nhé.

1. Gặp rủi ro khi tiêm vắc xin Covid -19 có được bồi thường không?

Khoản 1 Điều 15 Nghị định 104/2016/NĐ-CP quy định:

Khi sử dụng vắc xin trong Chương trình tiêm chủng mở rộng và tiêm chủng chống dịch nếu xảy ra tai biến nặng ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe hoặc gây thiệt hại đến tính mạng của người được tiêm chủng, Nhà nước có trách nhiệm bồi thường cho người bị thiệt hại.

Với định nghĩa tiêm chủng chống dịch như sau: tiêm chủng chống dịch là hoạt động tiêm chủng miễn phí do Nhà nước tổ chức cho những người có nguy cơ mắc bệnh truyền nhiễm tại vùng có dịch, người được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cử đến vùng có dịch

=> Tiêm vắc xin Covid-19 được xem là tiêm chủng chống dịch

Gặp rủi ro khi tiêm vắc xin Covid -19 có được bồi thường không?

Bên cạnh đó, theo Điều 30 Luật Phòng chống bệnh truyền nhiễm 2007, nếu việc bị tai biến gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe hoặc tính mạng là do lỗi thuộc về tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh, bảo quản vắc xin, sinh phẩm y tế hoặc người làm công tác tiêm chủng thì xử lý:

Trường hợp xác định được lỗi thuộc về tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh, bảo quản vắc xin, sinh phẩm y tế hoặc người làm công tác tiêm chủng thì tổ chức, cá nhân này phải bồi hoàn cho Nhà nước theo quy định của pháp luật.

=> Trong trường hợp này, Nhà nước sẽ bồi thường cho người tiêm chủng và những người được xác định có lỗi nêu trên phải bồi hoàn số tiền bồi thường ấy cho Nhà nước

=> Nếu sau khi tiêm vắc xin Covid trong Chương trình tiêm chủng mở rộng và tiêm chủng chống dịch mà xảy ra những rủi ro (tai biến gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe hoặc tính mạng) thì người đi tiêm sẽ được bồi thường thiệt hại

Trường hợp xảy ra tai biến nặng sau tiêm chủng vắc xin ngoài Chương trình tiêm chủng mở rộng và tiêm chủng chống dịch, cơ sở nơi xảy ra tai biến nặng sau tiêm chủng có trách nhiệm báo cáo Sở Y tế nơi cơ sở đặt trụ sở và thực hiện bồi thường theo quy định của pháp luật về dân sự (bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng) nếu có lỗi gây ra tai biến nặng sau tiêm chủng.

2. Khi nào được bồi thường thiệt hại sau tiêm vắc xin Covid?

Như đã phân tích tại mục 1 bài này, việc bồi thường thiệt hại sau tiêm vắc xin Covid chỉ diễn ra khi rủi ro sau tiêm vắc xin là: tai biến ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe hoặc gây thiệt hại đến tính mạng (tai biến nặng) và nguyên nhân gây ra tai biến nặng ấy là do việc tiêm vắc xin

Những rủi ro khác như nóng, sốt, … không dẫn đến tình trạng ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe, tính mạng thì sẽ không được bồi thường. Hoặc nếu việc tiêm vắc xin được thực hiện đúng quy trình nhưng do người tiêm chủng không đảm bảo các điều kiện sau tiêm (ví dụ: uống rượu bia, dùng chất kích thích) gây nên biến chứng thì sẽ không được bồi thường

Trên đây Hoatieu.vn đã trả lời câu hỏi Gặp rủi ro khi tiêm vắc xin Covid -19 có được bồi thường không? Hiện nay, trước khi tiêm vắc xin Covid, các bạn đều được khám sàng lọc trước khi tiêm, do đó, những rủi ro nặng nề, nghiêm trọng như trên rất hiếm khi xảy ra.

Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên Thiquocgia.vn

0 ( 0 bình chọn )

Thi Quốc Gia Thi THPT Quốc Gia 2021 của nhà xuất bản Giáo Dục Việt nam

https://thiquocgia.vn
Tổng hợp tài liệu ôn thi THPT Quốc Gia 2020 - 2021, Thi tốt nghiệp, Tài liệu luyện thi

Bài viết liên quan

Bài viết mới

Xem thêm