Dân sựHỏi đáp pháp luật

Nhập ngũ có được mang điện thoại, đồng hồ, máy tính?

Nhập ngũ được mang theo đồ gì?
124

Nhập ngũ được mang theo đồ gì?

Điện thoại, máy tính, đồng hồ là những vật dụng cần thiết, thân thuộc đối với nhiều người. Vậy đối với những người đang chuẩn bị tham gia nghĩa vụ quân sự thì như thế nào? Nhập ngũ có được mang điện thoại, đồng hồ, máy tính?

1. Nhập ngũ có được mang điện thoại, đồng hồ, máy tính?

Theo điều 10 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015, các hành vi sau đây bị nghiêm cấm:

=> Xét về pháp lý, pháp luật không cấm việc các hạ sĩ quan, binh sĩ sử dụng điện thoại khi nhập ngũ.

Tuy nhiên do đặc thù bí mật quân sự nên việc sử dụng điện thoại, các thiết bị điện tử, truyền tin khi đang phục vụ trong quân ngũ bị hạn chế, quản lý khắt khe, thậm chí là không được dùng. Điều này là dễ hiểu, bởi, nếu để mặc mọi người dùng điện thoại, máy tính thì sẽ bị lộ những bí mật, chiến thuật của quân đội ta, điều này là tối kỵ đối với quân đội của bất kỳ nước nào chứ không riêng gì Việt Nam

=> Công dân vẫn được mang theo tuy nhiên khi vào sẽ phải gửi, khi đang học tập, huấn luyện sẽ không được dùng, chỉ được dùng trong những thời gian quy định (thường là cuối tuần)

Nhập ngũ có được mang điện thoại, đồng hồ, máy tính?

2. Đi nghĩa vụ quân sự có được sử dụng điện thoại không?

3 tháng tân binh có được dụng điện thoại không?

Đi nghĩa vụ quân sự được phép sử dụng điện thoại để gọi về cho gia đình, gọi điện cho người khác trong khoảng thời gian cho phép (thường là cuối tuần). Không được sử dụng điện thoại tự do để lên mạng xã hội, nghe nhạc… (Những ngày cuối tuần thì có thể được dùng điện thoại, laptop, … tùy quy định của từng nơi)

Trong 3 tháng tân binh thì các binh sĩ sẽ không được sử dụng điện thoại.

Trong 3 tháng tân binh, các binh sĩ, hạ sĩ quan sẽ chủ yếu học bắn súng AK, ném lựu đạn, đánh thuốc nổ để cuối kỳ kiểm tra Tân binh, gọi là kiểm tra 3 tiếng nổ. Bên cạnh đó còn học đi điều lệnh, điều lệ, đi nghiêm; học 10 lời thề danh dự của Quân nhân; học chính trị dành cho Tân binh

3. Đi nghĩa vụ quân sự có được về phép không?

Đi nghĩa vụ quân sự vẫn được về phép theo quy định tại Điều 3 Nghị định 27/2016/NĐ-CP, cụ thể:

Hạ sĩ quan, binh sĩ phục vụ tại ngũ từ tháng thứ mười ba trở đi thì được nghỉ phép hàng năm; thời gian nghỉ là 10 ngày (không kể ngày đi và về) và được thanh toán tiền tàu, xe, tiền phụ cấp đi đường theo quy định hiện hành

=> Từ tháng thứ 13 trở đi hạ sĩ quan, binh sĩ phục vụ tại ngũ được hưởng chế độ phép; trước đó thì không được.

Trên đây, Hoatieu.vn đã trả lời câu hỏi Nhập ngũ có được mang điện thoại, đồng hồ, máy tính? Mời các bạn tham khảo thêm các bài viết khác trong mục Dân sự của phần Hỏi đáp pháp luật.