Hành chínhHỏi đáp pháp luật

Số hộ chiếu có bị thay đổi khi cấp lại?

Đổi hộ chiếu có được giữ lại hộ chiếu cũ không?
80

Đổi hộ chiếu có được giữ lại hộ chiếu cũ không?

Số hộ chiếu có bị thay đổi khi cấp lại? Khi bạn cấp lại hay gia hạn hộ chiếu thì số hộ chiếu của bạn được giữ nguyên như cũ hay là một dãy số khác? Hãy cùng Hoatieu.vn đi tìm lời giải đáp cho câ hỏi trên.

1. Số hộ chiếu là gì?

Đối với hộ chiếu phổ thông thì sổ hộ chiếu là một dãy số có 7 chữ số, phía trước dãy số này là một chữ cái in hoa (cụ thể là chữ B với hộ chiếu phổ thông tại Việt Nam).

Số hộ chiếu được in trên sổ hộ chiếu vị trí phía dưới dòng chữ “số hộ chiếu/passport”. Các bạn có thể tìm thấy dãy số này tại trang số 1 hoặc trang số 2 của sổ hộ chiếu

Khi bạn muốn thực hiện thủ tục xuất nhập cảnh thì dãy số hộ chiếu là một điều quan trọng, không thể thiếu.

2. Số hộ chiếu có bị thay đổi khi cấp lại?

Khi bạn cấp lại sổ hộ chiếu thì số hộ chiếu sẽ bị thay đổi sang dãy số khác với dãy số cũ.

3. Cấp lại hộ chiếu hết hạn mất bao lâu?

Số hộ chiếu có bị thay đổi khi cấp lại?

Thời hạn cấp lại hộ chiếu là:

Sau đây là thủ tục cấp lại sổ hộ chiếu:

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

Hồ sơ cấp lại hổ chiếu phổ thông gồm:

* Đối với người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi theo quy định của Bộ luật Dân sự, người chưa đủ 14 tuổi thì:

Bước 2: Nộp hồ sơ

Các bạn có thể nộp hồ sơ tại:

Hình thức nộp hồ sơ: trực tiếp hoặc thông qua đường bưu điện

4. Hộ chiếu còn hạn 1 năm có đổi được không?

Thông tư 29/2016/TT-BCA quy định thủ tục cấp lại hộ chiếu trong các trường hợp mất, hư hỏng…

=> Hộ chiếu còn thời hạn thì các bạn vẫn được cấp lại trong các trường hợp làm mất, hư hỏng, …

5. Mất hộ chiếu xin cấp lại có bị phạt không?

Làm mất hộ chiếu sẽ bị xử phạt hành chính theo khoản 2 Điều 17 Nghị định 167/2013 trong trường hợp sau:

Không thông báo ngay cho cơ quan có thẩm quyền về việc mất, hư hỏng hộ chiếu hoặc giấy tờ khác có giá trị thay hộ chiếu sẽ bị xử phạt từ 500.000 đến 2 triệu đồng.

Theo Thông tư 29/2016/TT-BCA, mất hộ chiếu thì các bạn phải trình báo với cơ quan quản lý xuất nhập cảnh nơi gần nhất trong 48 giờ để hủy giá trị sử dụng của hộ chiếu đã mất.

=> Mất hộ chiếu nhưng không thông báo trong thời gian quy định sẽ bị xử phạt hành chính. Nếu đã thực hiện theo quy định của pháp luật thì bạn hoàn toàn được xin cấp lại mà không bị phạt.

Trên đây, Hoatieu.vn đã trả lời câu hỏi Số hộ chiếu có bị thay đổi khi cấp lại?Mời các bạn tham khảo thêm các bài viết liên quan tại mục Hành chính, mảng Hỏi đáp pháp luật.

0 ( 0 bình chọn )

Thi Quốc Gia Thi THPT Quốc Gia 2021 của nhà xuất bản Giáo Dục Việt nam

https://thiquocgia.vn
Tổng hợp tài liệu ôn thi THPT Quốc Gia 2020 - 2021, Thi tốt nghiệp, Tài liệu luyện thi

Bài viết liên quan

Bài viết mới

Xem thêm