Hỏi đáp pháp luật

Tổng hợp giải đáp thắc mắc về chính sách BHXH, BHYT tháng 9/2017

Giải đáp thắc mắc về chính sách BHXH, BHYT tháng 9/2017
20

Giải đáp thắc mắc về chính sách BHXH, BHYT tháng 9/2017

Bản in

Giải đáp chính sách BHXH, BHYT ngày 07/9/2017

Bảo hiểm xã hội Việt Nam tổ chức giao lưu trực tuyến về chính sách bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trên Trang tin điện tử Bảo hiểm Xã hội Việt Nam để trả lời và giải đáp 103 thắc mắc về chính sách bảo hiểm xã hội, y tế. Nội dung chi tiết mời các bạn tham khảo.

Tổng hợp giải đáp chính sách BHXH, BHYT năm 2017

Mức đóng bảo hiểm xã hội năm 2017 mới nhất (BHXH, BHYT, BHTN, KPCĐ)

Tổng hợp các khoản tính đóng và không tính đóng BHXH từ năm 2018

Câu 103: Bạn đọc từ mail tgiang.tgc@gmail.com.vn hỏi

Hiện em đang làm việc tại 1 công ty và tham gia đóng BHXH từ năm 2011 nhưng em làm mất sổ thì làm lại như thế nào ạ? BHXH hướng dẫn là phải in tất cả các năm đóng BHXH nhưng em chỉ tìm được và in từ năm 2013 còn lại không in được nữa vậy các anh chị hướng dẫn giúp để em làm lại sổ BHXH với.

Xin trân thành cảm ơn!

BHXH Việt Nam trả lời:

Theo Khoản 1, Điều 27 và Khoản 2, Điều 46 Quy trình thu BHXH, BHYT, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT ban hành kèm theo Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam đối với trường hợp cấp lại sổ BHXH:“Cấp lại sổ BHXH (bìa và tờ rời) các trường hợp: mất, hỏng; gộp; thay đổi số sổ; họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; người đã hưởng BHXH một lần còn thời gian đóng BHTN chưa hưởng. Cấp lại bìa sổ BHXH các trường hợp: sai giới tính, quốc tịch. Cấp lại tờ rời sổ BHXH các trường hợp: mất, hỏng”; thành phần hồ sơ cấp lại sổ BHXH do mất gồm Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS). Vì vậy, trường hợp của bạn cần nộp Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS) cho đơn vị sử dụng lao động gửi cơ quan BHXH nơi quản lý để được cấp lại sổ BHXH.

Câu 102: Bạn đọc từ mail tuyetmo.ebisuyavn@gmail.com hỏi:

Tôi có câu hỏi kính mong BHXH giải đáp giúp tôi: Người lao động công ty của tôi hay bị tường hợp khi họ đi khám chữa bệnh họ không được hưởng giấy GCN để hưởng chế độ ốm đau, lí do Bệnh viện đó thuộc Bệnh viện Đa Khoa của Tỉnh, mà người lao động khi họ khám họ hoàn toàn không phân định được đó làm Bệnh viện tuyến Tỉnh.

Hỏi: BHXH Việt Nam có thể cho tôi biết cách kiểm tra bệnh viện nào thuộc tuyến tỉnh để tôi có thể giải đáp lại với Người lao động mà không cần phải hỏi BHXH tại nơi đơn vị tôi công tác được không, vì người lao động họ ở các Tỉnh khác nhau?

BHXH Việt Nam trả lời:

Hiện nay, trên các trang web của BHXH tỉnh, thành phố chỉ mới đăng tải danh mục các cơ sở KCB ban đầu trong địa bản tỉnh và danh mục cơ sở KCB ngoại tỉnh. Về thông tin cụ thể của các bệnh viện đề nghị Ông/Bà có thể tra cứu trên trang web tại bệnh viện đó.

Câu 101: Bạn đọc từ mail thunga.etc@gmail.com hỏi:

Công ty tôi đã nộp hồ sơ báo tăng đóng mới cho NLĐ qua mạng từ T3/2017 và đã được nhận thông báo sẽ trả kết quả hồ sơ (ký hợp đồng lao động vào T2/2017 nhưng báo tăng vào T3/2017) tại BHXH quận Đống Đa. Sau đó BHXH đã trả lời “Từ chối: yêu cầu diều chỉnh, bổ sung hồ sơ do là truy thu riêng T2/17 chứ không phải tăng mới”. Bộ phận nhân sự không để đọc nhầm file thông báo cho rằng NLĐ đã được đóng Bảo hiểm (nhân sự thông báo cho tôi là bên BHXH thông báo tôi chỉ được báo tăng đóng bảo hiểm từ T3/2017). Đến T7/2017, công ty chốt bảo hiểm để chuyển sang quận khác thì mới biết tôi không được đóng bảo hiểm, trong khi cá nhân tôi vừa bị bác sỹ đình chỉ thai kỳ do bệnh lý vào T6/2017 => tôi không được hưởng chế độ thai sản do chưa được đóng bảo hiểm. Vậy tôi không được hưởng chế độ thai sản do phá thai bệnh lý: BHXH có trách nhiệm gì không khi không tiếp tục hướng dẫn cụ thể công ty khi hồ sơ đóng mới cho NLĐ (cụ thể không yêu cầu công ty hoàn thiện hồ sơ…) cùng trách nhiệm của công ty tôi. Xin cảm ơn!

BHXH Việt Nam trả lời:

Căn cứ quy trình quản lý thu BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT ban hành kèm theo Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của BHXH Việt Nam, Bà đề nghị cán bộ làm công tác BHXH của đơn vị liên hệ với cơ quan BHXH quận Đống Đa để được hướng dẫn lập hồ sơ đóng và truy đóng BHXH thời gian tháng 02/2017 đối với Bà.

Câu 100: Bạn đọc từ mail thunga.etc@gmail.com hỏi:

Tôi đã đóng bảo hiểm được trên 5 năm thì ngừng đóng. Sau đó tôi bắt đầu đóng tiếp bảo hiểm theo công ty từ tháng 3.2017. Đến 16/5/2017 tôi phải nhập viện đình chỉ thai theo Chỉ định của Bác sỹ tại bệnh viện phụ sản trung ương hà nội (tôi có giấy yêu cầu đình chỉ thai của bác sỹ bệnh viện phụ sản TW, lúc ra viện tôi có giấy chứng tử, thai 28 tuần). Trường hợp của tôi là đã đóng đủ 03 tháng trước khi tôi nhập viện. Vậy cơ quan bảo hiểm phản hồi giùm tôi: trường hợp của tôi là đã đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi phá thai bệnh lý theo Luật bảo hiểm xã hội 2014 theo điều 31 mục 3: được hưởng nghỉ hưởng chế độ 50 ngày theo Luật? Từ T10-2008 đến T1.2012 mức đóng BH là 5.5 triệu. Từ T3.17-T5.17: mức đóng là 4.1 triệu. Vậy tổng số tiền tôi sẽ nhận được theo chế độ thai sản là <50 ngày x (5.5+4.1)*0.5>30 ngày. Ngoài ra tôi sẽ nhận được tiền 5 ngày nghỉ dưỡng sức sau = 30% lương cơ bản?. Kính đề nghị Cơ quan bảo hiểm giải đáp thắc mắc giùm tôi. Xin chân thành cảm ơn! Thu Nga.

BHXH Việt Nam trả lời:

Khoản 2, Khoản 3 Điều 31 Luật BHXH năm 2014 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con là: Phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc lao động nữ đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng BHXH từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Theo quy định tại Công văn số 4597/BYT-BMTE ngày 14/7/2014 của Bộ Y tế: Những trường hợp đình chỉ thai nghén trước 22 tuần tuổi thai là phá thai, từ đủ 22 tuần đến trước khi hết 37 tuần tuổi thai là đẻ non.

Trường hợp của bạn là đình chỉ thai nghén, thai 28 tuần tuổi, có giấy chứng tử của con, theo quy định nêu trên là đẻ non con chết. Theo thông tin bạn cung cấp, trong vòng 12 tháng trước khi sinh con (tháng 5/2016 đến 5/2017) bạn mới đóng BHXH đủ 3 tháng (từ T3/2017 đến T5/2017) nên không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 41 Luật BHXH: Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản theo quy định, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.

Trường hợp của bạn không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản nên không được hưởng trợ cấp dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau thai sản.

Câu 99: Bạn đọc từ mail anhngaqn@gmail.com hỏi:

Tôi là giáo viên sinh tháng 2/1966 tham gia bảo hiểm từ tháng 10/1992. Tôi có dự định nghỉ theo chế độ tinh giảm biên chế theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP vào tháng 10/2018. Nhưng đến tháng 10 /2018 số năm tham gia bảo hiểm của tôi là 26 năm và còn thiếu 4 năm để được hưởng mức 75% lương đóng bảo hiểm. Như vậy 4 năm bị thiếu tôi có thể tham gia bảo hiểm tự nguyện được không? Và để nhận mức lương 5.700.000đ tôi sẽ đóng tổng cộng là bao nhiêu.

BHXH Việt Nam trả lời:

– Trường hợp của bạn nếu được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt nghỉ việc theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP ngày 20/11/2014 của Chính phủ về chính sách tinh giản biên chế và thuộc đối tượng bảo lưu thời gian đóng BHXH thì bạn có thể lựa chọn tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện để được hưởng lương hưu với mức hưởng cao hơn.

– Theo quy định của pháp luật về BHXH hiện hành, mức lương hưu hàng tháng phụ thuộc vào nhiều yếu tố: Tuổi đời, giới tính, thời gian đóng BHXH, mức tiền lương thu nhập tháng làm căn cứ đóng BHXH.

Do nội dung hỏi của bạn chưa có đầy đủ thông tin nêu trên nên cơ quan BHXH chưa có cơ sở trả lời về mức đóng BHXH tự nguyện cụ thể đối với bạn để được hưởng mức lương hưu 5.700.000 đồng. Đề nghị bạn cung cấp hồ sơ đến cơ quan BHXH địa phương để được hướng dẫn.

Câu 98: Bạn đọc từ mail ngocsuongcc.tphcm@gmail.com hỏi:

Tôi sinh năm 1990, hiện là công chức nhà nước năm 2010 tôi có cho một người em mượn chứng minh nhân nhân làm hồ sơ xin việc làm do nó chưa đủ tuổi, đến năm 2011 tôi xin việc làm và đóng bảo hiểm cho đến nay, còn em tôi làm đến năm 2016 xin nghi việc và lấy chồng xa. Cho tôi hỏi trường hợp tôi đứng tên hai sổ bảo hiểm 1 ở TP.HCM, 1 ở bình phước sau này có ảnh hưởng gì đến lương hưu của tôi không? Em tôi đã xin nghỉ việc và làm mất sổ bảo hiểm ở TP.HCM. Cho tôi biết cách giải quyết như thế nào ạ. Xin cảm ơn!

BHXH Việt Nam trả lời:

Việc em bạn mượn hồ sơ của bạn để đi làm là vi phạm Khoản 4, Điều 17 Luật BHXH số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014 của Quốc hội và Khoản 20, Điều 1 Nghị định số 88/2015/NĐ-CP ngày 07/10/2015 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 95/2013/NĐ-CP ngày 22/8/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng. Vì vậy, để có đủ căn cứ xác định mức độ vi phạm và hướng xử lý, đề nghị bạn và em bạn liên hệ với BHXH Thành phố Hồ Chí Minh để BHXH Thành phố Hồ Chí Minh thực hiện kiểm tra, xác minh cụ thể sai phạm tại đơn vị sử dụng lao động, sau đó có văn bản báo cáo Sở Lao động – Thương binh và Xã hội Thành phố Hồ Chí Minh. Khi có kết luận của Sở Lao động – Thương binh và Xã hội, BHXH Thành phố Hồ Chí Minh sẽ hướng dẫn đơn vị sử dụng lao động và người lao động làm thủ tục cấp lại sổ bảo hiểm xã hội, cụ thể:

– Hồ sơ cấp lại sổ theo quy định tại Khoản 2, Điều 27 Quy trình Thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế ban hành kèm theo Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của Tổng Giám đốc Bảo hiểm xã hội Việt Nam;

– Sơ yếu lý lịch khai lại đúng với nhân thân của người lao động, có xác nhận của người sử dụng lao động;

– Bản xác nhận của người sử dụng lao động về thời gian người lao động làm việc tại đơn vị, có cam kết chịu trách nhiệm trước pháp luật về nội dung xác nhận;

– Bản cam kết chịu trách nhiệm trước pháp luật của người cho mượn hồ sơ (trừ trường hợp đã chết) có chứng thực của chính quyền địa phương; Bản cam kết chịu trách nhiệm trước pháp luật của người mượn hồ sơ có chứng thực của chính quyền địa phương.

0 ( 0 bình chọn )

Thi Quốc Gia Thi THPT Quốc Gia 2021 của nhà xuất bản Giáo Dục Việt nam

https://thiquocgia.vn
Tổng hợp tài liệu ôn thi THPT Quốc Gia 2020 - 2021, Thi tốt nghiệp, Tài liệu luyện thi

Bài viết liên quan

Bài viết mới

Xem thêm