Hành chínhHỏi đáp pháp luật

17 tuổi có được thi bằng lái xe?

Quy định về độ tuổi thi bằng lái
28

Quy định về độ tuổi thi bằng lái

Thi bằng lái xe máy là điều bắt buộc với những cá nhân tham gia phương tiện giao thông cá nhân. Nếu không có bằng mà điều khiển xe máy thì rất có thể sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Vậy 17 tuổi có được thi bằng lái xe? Bài viết này Hoatieu.vn sẽ giải đáp cho bạn.

1. Bao nhiêu tuổi được thi bằng lái xe máy?

Bằng lái xe máy hiện nay là hạng A1, hạng A1 được cấp cho xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 50 – dưới 175 cc. Để được cấp giấy phép lái xe các hạng trên, người học lái xe cần đảm bảo điều kiện tại Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT:

Là công dân Việt Nam, người nước ngoài được phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam;

Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định.

Theo đó, căn cứ độ tuổi của lái xe máy được quy định tại Điều 60 Luật Giao thông đường bộ như sau:

Như vậy, những người từ đủ 18 tuổi trở lên mới được thi bằng lái xe máy. Tuổi dự thi bằng lái xe được tính từ ngày ghi trong giấy khai sinh đến ngày tham gia thi sát hạch lái xe.

17 tuổi có được thi bằng lái xe?

2. Tuổi thi bằng lái xe máy, ô tô?

Theo quy định tại Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 thì độ tuổi thi bằng lái xe máy, ô tô như sau:

Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

Như vậy, người từ đủ 18 tuổi trở lên được thi bằng lái xe máy và bằng lái xe ô tô tải có trọng lượng dưới 3.500 kg, xe ô tô trở người đến 9 chỗ ngồi.

Lái xe ô tô trọng tải từ 3.500 kg trở lên là đủ 21 tuổi

Lái xe ô tô trở người từ 10 – 30 chỗ là từ đủ 24 tuổi

Lái xe ô tô trở người trên 30 chỗ ngồi là từ đủ 27 tuổi.

3. 17 tuổi có được thi bằng lái xe?

Căn cứ theo quy định tại Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định về độ tuổi được tham gia lái xe như sau:

Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

….

Như vậy, 17 tuổi chưa được phép tham gia lái xe, muốn tham gia lái xe máy và học thi bằng lái xe máy thì phải có độ tuổi từ đủ 18 trở lên.

4. 17 tuổi có được thi bằng lái xe ô tô?

Từ quy định của Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 thì độ tuổi được thi bằng lái ô tô là từ 18 tuổi trở lên.

Mời các bạn tham khảo thêm một số bài viết hữu ích khác như: Điều kiện và lệ phí thi bằng A1, Học phí học lái xe 2021 từ chuyên mục Hỏi đáp pháp luật của trang Hoatieu.vn.