Hỏi đáp pháp luật

Cặp đôi đồng tính muốn nhận con nuôi có được không?

Vấn đề nhận con nuôi của các cặp đôi đồng giới
24

Vấn đề nhận con nuôi của các cặp đôi đồng giới

Bản in

Cặp đôi đồng tính muốn nhận con nuôi có được không?

Cặp đôi đồng tính muốn nhận con nuôi có được không? là câu hỏi của nhiều cặp đôi đồng tính băn khoăn, cũng như muốn tìm hiểu về thủ tục nhận con nuôi như thế nào? Quy định theo Luật ra sao? Thiquocgia.vn xin được gửi tài liệu đến các bạn tham khảo.

Thủ tục nhận con nuôi tại Việt Nam

Điều kiện để có quyền nuôi con khi ly hôn

Thủ tục thành lập cơ sở kinh doanh cầm đồ

Hướng dẫn cách làm giấy tờ xe ô tô mới

Hỏi: Tôi và bạn đồng giới cùng 27 tuổi sống với nhau được 2 năm nay. Chúng tôi muốn nhận con nuôi có được không?

Xin hỏi các cặp đôi đồng tính có được nhận con nuôi không, thủ tục phải làm như thế nào?

Thanh Hằng (Hà Nội)

Cặp đôi đồng tính muốn nhận con nuôi có được không?

Trả lời:

Điều 14: Luật nuôi con nuôi năm 2010 quy định về điều kiện nhận con nuôi như sau:

1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

d) Có tư cách đạo đức tốt.

2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:

a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

c) Đang chấp hành hình phạt tù;

d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thành niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

Khoản 3, Điều 8 Luật nuôi con nuôi cũng quy định: “Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng”.

Như vậy, theo thông tin bạn nêu thì quan hệ của bạn là đồng tính, chưa được pháp luật thừa nhận là vợ chồng nên chỉ một người có thể đứng tên nhận con nuôi nếu đủ các điều kiện theo quy định.

Khi làm thủ tục, bạn cần chuẩn bị: đơn xin nhận con nuôi; bản sao hộ chiếu, giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có giá trị thay thế; phiếu lý lịch tư pháp; văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân; giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp; văn bản xác nhận hoàn cảnh gia đình, tình trạng chỗ ở, điều kiện kinh tế do UBND cấp xã nơi người nhận con nuôi thường trú cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 14 của Luật này.

Luật sư Nguyễn Ánh Thơm (Văn phòng luật sư Nguyên Anh – Đoàn luật sư Hà Nội)

0 ( 0 bình chọn )

Thi Quốc Gia Thi THPT Quốc Gia 2021 của nhà xuất bản Giáo Dục Việt nam

https://thiquocgia.vn
Tổng hợp tài liệu ôn thi THPT Quốc Gia 2020 - 2021, Thi tốt nghiệp, Tài liệu luyện thi

Bài viết liên quan

Bài viết mới

Xem thêm