Hỏi đáp pháp luậtLao động - Tiền lương

Định mức tiết dạy của giáo viên làm Tổng phụ trách Đội 2021

Tổng phụ trách đội phải dạy bao nhiêu tiết?
1059

Tổng phụ trách đội phải dạy bao nhiêu tiết?

Tổng phụ trách đội là vị trí hết sức quen thuộc trong mỗi trường tiểu học. Vậy pháp luật quy định thế nào về chức danh này?

Trong bài viết này, Hoatieu.vn gửi đến bạn đọc Định mức tiết dạy của giáo viên làm Tổng phụ trách Đội 2021 theo quy định hiện hành tại Thông tư liên tịch số 23/TTLN và Thông tư 27/2017/TT-BGDĐT.

Định mức tiết dạy của giáo viên làm Tổng phụ trách Đội 2021

1. Quy định độ tuổi làm Tổng phụ trách Đội

Điều 2 Thông tư 27 quy định tiêu chuẩn làm giáo viên tổng phụ trách đội như sau

1. Giáo viên được chọn để cử làm Tổng phụ trách Đội phải bảo đảm các tiêu chuẩn sau:

a) Đáp ứng đủ tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên theo hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên đang giữ (tiêu chuẩn đối với giáo viên tiểu học quy định tại Thông tư liên tịch số 21/2015/TTLT-BGDĐT-BNV ngày 16 tháng 9 năm 2015 quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học công lập; tiêu chuẩn đối với giáo viên trung học cơ sở quy định tại Thông tư liên tịch số 22/2015/TTLT-BGDĐT-BNV ngày 16 tháng 9 năm 2015 quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên trung học cơ sở công lập).

b) Đã được đào tạo nghiệp vụ công tác Đội cùng chuyên ngành giảng dạy hoặc bồi dưỡng nghiệp vụ về công tác Đội.

c) Có năng lực phối hợp với các tổ chức trong và ngoài nhà trường để tổ chức các hoạt động Đội và phong trào thiếu nhi.

=> Thông tư 27 đã loại bỏ tiêu chuẩn về độ tuổi như trong Thông tư liên ngành số 23/TTLT (Trước đây Thông tư 23 quy định độ tuổi làm tổng phụ trách là 18-35 tuổi).

2. Định mức tiết dạy giáo viên làm Tổng phụ trách đội

Quy định giờ dạy của giáo viên kiêm nhiệm tổng phụ trách đội như thế nào?

Theo khoản 3 điều 6 Thông tư số 28  quy định về định mức tiết dạy của giáo viên làm tổng phụ trách đội như sau:

Giáo viên làm Tổng phụ trách Đội Thiếu niên tiền phong Hồ Chí Minh trường hạng I dạy 2 tiết một tuần, trường hạng II dạy 1/3 định mức tiết dạy, trường hạng III dạy 1/2 định mức tiết dạy của giáo viên cùng cấp học. Việc phân hạng các trường phổ thông theo quy định hiện hành.

3. Chế độ chính sách đối với giáo viên tổng phụ trách đội

Chế độ chính sách đối với giáo viên tổng phụ trách đội 

Chế độ về phụ cấp, định mức biên chế tổng phụ trách đội, được quy định tại mục II, III Thông tư liên tịch 23/TTLT như sau:

Biên chế giáo viên – Tổng phụ trách Đội:

– Trường trên 19 lớp: được bố trí 1 biên chế giáo viên – tổng phụ trách đội chuyên trách.

– Trường từ 19 lớp trở xuống thực hiện theo chế độ bán chuyên trách.

– Trường có từ 28 lớp trở lên được bố trí 1 biên chế giáo viên.

– Trường có từ 18 đến 27 lớp được bố trí tính theo biên chế bằng 3/4 giáo viên.

– Trường có dưới 18 lớp được bố trí tính theo biên chế bằng 1/2 giáo viên.

Chế độ chính sách:

– Giáo viên tổng phụ trách Đội ở trường hạng I hưởng phụ cấp trách nhiệm hệ số là 0,30 lương tối thiểu.

– Giáo viên tổng phụ trách Đội ở trường hạng II hưởng phụ cấp trách nhiệm hệ số là 0,20 lương tối thiểu.

– Giáo viên tổng phụ trách Đội ở trường hạng III hưởng phụ cấp trách nhiệm hệ số là 0,10 lương tối thiểu.

Khi thôi không làm tổng phụ trách thì không được hưởng khoản phụ cấp này.

Việc xác định hạng trường để tính phụ cấp trách nhiệm cho chức danh giáo viên – Tổng phụ trách Đội căn cứ vào mục I của Thông tư số 10/GD-ĐT ngày 29-7-1994 của Bộ Giáo dục và đào tạo đã hướng dẫn.

– Giáo viên được cử làm tổng phụ trách hoàn thành tốt nhiệm vụ sẽ được khen thưởng, nếu vi phạm kỷ luật sẽ bị xử lý theo quy định hiện hành.

– Giáo viên – Tổng phụ trách sau khi hoàn thành nhiệm vụ trong thời gian công tác nhà trường có trách nhiệm bố trí trở lại giảng dạy chuyên môn.

– Giáo viên trong thời gian làm tổng phụ trách được tham gia các khoá huấn luyện bồi dưỡng thường xuyên và bồi dưỡng nâng cao trình độ chuyên môn nghiệp vụ do ngành Giáo Dục – Đào tạo và Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh tổ chức.

4. Nhiệm vụ của giáo viên Tổng phụ trách Đội

Nhiệm vụ của giáo viên Tổng phụ trách Đội

Nhiệm vụ của giáo viên tổng phụ trách đội được quy định tại điều 3 Thông tư 27/2017/TT-BGDĐT như sau:

Thực hiện nhiệm vụ và quyền hạn của giáo viên ở mỗi cấp học theo quy định tại Điều lệ trường học hiện hành.

Trên đây, Hoatieu.vn cung cấp các quy định của pháp luật liên quan Chức danh Tổng phụ trách đội. Mời các bạn đọc các bài viết liên quan tại mục Lao động – tiền lương, mảng Hỏi đáp pháp luật.

0 ( 0 bình chọn )

Thi Quốc Gia Thi THPT Quốc Gia 2021 của nhà xuất bản Giáo Dục Việt nam

https://thiquocgia.vn
Tổng hợp tài liệu ôn thi THPT Quốc Gia 2020 - 2021, Thi tốt nghiệp, Tài liệu luyện thi

Bài viết liên quan

Bài viết mới

Xem thêm