Dân sựHỏi đáp pháp luật

Vợ có được thừa kế tài sản riêng của chồng không?

Thừa kế tài sản riêng của vợ, chồng
56

Thừa kế tài sản riêng của vợ, chồng

Vợ có được thừa kế tài sản riêng của chồng không? Việc thừa kế tài sản riêng của vợ, chồng của vợ chồng được quy định thế nào?

1. Vợ có được thừa kế tài sản riêng của chồng không?

Khi chồng chết thì vợ có được thừa kế tài sản riêng của chồng không?

Theo quy định tại điều 612 Bộ luật Dân sự 2015 (BLDS) thì tài sản riêng của vợ/chồng được xác định là di sản của người đó.

Điều 66 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về việc giải quyết tài sản của vợ/chồng khi người đó chết như sau:

1. Khi một bên vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết thì bên còn sống quản lý tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp trong di chúc có chỉ định người khác quản lý di sản hoặc những người thừa kế thỏa thuận cử người khác quản lý di sản.

2. Khi có yêu cầu về chia di sản thì tài sản chung của vợ chồng được chia đôi, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận về chế độ tài sản. Phần tài sản của vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết được chia theo quy định của pháp luật về thừa kế.

=> Phần tài sản riêng của chồng khi chết sẽ được chia theo quy định của pháp luật về thừa kế

Vợ có được thừa kế tài sản riêng của chồng không?

Trường hợp 1: Nếu người chồng chết để lại di chúc chia tài sản riêng cho vợ

=> Vợ được thừa kế tài sản riêng của chồng

Trường hợp 2: Người chồng chết không để lại di chúc hoặc để lại di chúc nhưng không chia phần tài sản riêng cho vợ

Theo điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 những người sau đây được thừa kế theo quy định mà không phụ thuộc vào nội dung di chúc:

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

=> Người vợ thuộc hàng thừa kế thứ nhất. Do đó, vợ được thừa kế tài sản riêng của chồng

2. Chế độ tài sản riêng của vợ chồng

Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định tài sản riêng của vợ, chồng gồm những tài sản sau đây:

– Quyền tài sản đối với đối tượng sở hữu trí tuệ theo quy định của pháp luật sở hữu trí tuệ.

– Tài sản mà vợ, chồng xác lập quyền sở hữu riêng theo bản án, quyết định của Tòa án hoặc cơ quan có thẩm quyền khác.

– Khoản trợ cấp, ưu đãi mà vợ, chồng được nhận theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng; quyền tài sản khác gắn liền với nhân thân của vợ chồng.

Trên đây, Hoatieu.vn đã trả lời câu hỏi Vợ có được thừa kế tài sản riêng của chồng không? Mời các bạn đọc các bài viết liên quan tại mục Dân sự, mảng Hỏi đáp pháp luật.

0 ( 0 bình chọn )

Thi Quốc Gia Thi THPT Quốc Gia 2021 của nhà xuất bản Giáo Dục Việt nam

https://thiquocgia.vn
Tổng hợp tài liệu ôn thi THPT Quốc Gia 2020 - 2021, Thi tốt nghiệp, Tài liệu luyện thi

Bài viết liên quan

Bài viết mới

Xem thêm