Có thể bạn chưa biết?Tài liệu

Xăm mình có bị đuổi học không?

Học sinh có được xăm hình?
72

Học sinh có được xăm hình?

Xăm mình có bị đuổi học không? Ngày nay, cái nhìn của mọi người về việc xăm mình đã cởi mở và thoáng hơn rất nhiều. Tuy nhiên lứa tuổi học sinh thì khác, liệu học sinh có được xăm mình?

1. Xăm mình có bị đuổi học không?

Xăm mình có bị đuổi học không?

Nhiều bạn trẻ yêu thích việc xăm mình, từ những hình xăm be bé xinh xinh đến những hình xăm phức tạp. Mọi người cũng đã có cái nhìn thiện cảm hơn với những người xăm mình. Nhưng đối với lứa tuổi học sinh – những bạn với tuổi đời còn rất trẻ còn đang trong tuổi ăn tuổi học thì việc xăm mình đương nhiên sẽ khắt khe hơn nhiều.

Xăm mình có bị đuổi học không? Liệu hình thức kỷ luật đuổi học đã được áp dụng đúng hay chưa?

Hiện nay các hình thức kỷ luật học sinh các trường phổ thông được quy định tại Thông tư 08/TT, theo đó, hình thức đuổi học sẽ được áp dụng trong các trường hợp sau:

Đuổi học một tuần lễ:

Hình thức kỷ luật này được áp dụng đối với những học sinh vi phạm các khuyết điểm đã bị cảnh cáo trước toàn trường nhưng không biết hối lỗi và sửa chữa khuyết điểm, có ảnh hưởng xấu tới những học sinh khác; hoặc phạm khuyết điểm lần đầu nhưng có tính chất và mức độ nghiêm trọng, làm tổn thương nhiều đến danh dự của nhà trường, của thầy cô giáo và tập thể học sinh như: trộm cắp, chấn lột, gây gổ đánh nhau có tổ chức và gây thương tích cho người khác, …hoặc mắc những khuyết điểm sai phạm khác có tính chất và mức độ tác hại tương đương thì Hội đồng kỉ luật nhà trường xét đề nghị Hiệu trưởng quyết định và thi hành, đồng thời báo cáo lên cơ quan quản lí giáo dục cấp trên trực tiếp để biết và theo dõi

Đuổi học 1 năm:

Hình thức kỷ luật này được áp dụng đối với:

– Mắc khuyết điểm sai phạm đã bị Hội đồng kỉ luật nhà trường thông qua Hiệu trưởng đuổi học 1 tuần lễ mà không chịu sửa chữa, vẫn còn tái phạm, thậm chí còn phạm thêm những khuyết điểm sai phạm khác

– Mắc khuyết điểm sai phạm rất nghiêm trọng, tuy chỉ là lần đầu, song hành động sai phạm này là có ý thức và chủ động (không phải bị lôi kéo, a tòng), gây nên những tác hại rất lớn, rất nguy hiểm đến tài sản của xã hội và tính mạng của con người như: tham gia các tổ chức trộm cắp, trấn lột, trụy lạc, phản động,… dùng vũ khí (dao găm, lưỡi lê, súng lục, lựu đạn, …) đánh nhau có tổ chức, gây thương tích cho người khác, can án ngoài nhà trường bị công an bắt giữ hoặc mắc những khuyết điểm sai phạm khác mà tính chất và mức độ tác hại tương đương

=> Hành vi xăm mình tuy không phù hợp với nền giáo dục Việt Nam nhưng vẫn chưa nghiêm trọng đến mức phải áp dụng hình thức kỷ luật đuổi học

2. Học sinh có được xăm mình?

Điều 34 Thông tư 32/2020/TT-BGDĐT, học sinh các trường phổ thông khi đi học có nhiệm vụ chấp hành nghiêm nội quy của nhà trường.

Tuy Bộ GDDDDT không cấm học sinh xăm mình khi đi học, tuy nhiên việc xăm mình khi đi học không được nhà trường ủng hộ, không phù hợp với thuần phong mỹ tục của dân tộc ta, do đó, khi đi học, nếu điều lệ của trường quy định học sinh không được xăm mình thì học sinh không được thực hiện hành vi này.

3. Giáo viên có được xăm hình không?

Cũng tương tự như với trường hợp của học sinh, pháp luật cũng như điều lệ của các trường không cấm giáo viên xăm mình, tuy nhiên việc xăm mình có thể gây ảnh hưởng tiêu cực đến các em nên sẽ có nhiều trường cấm giáo viên xăm ở những nơi lộ ra bên ngoài, thậm chí là cấm xăm mình.

Trên đây Hoatieu.vn đã trả lời câu hỏi Xăm mình có bị đuổi học không? Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên chuyên mục Tài liệu của Thiquocgia.vn